Hiện nay với sự phát triển của xã hội, giới trẻ có xu hướng sử dụng các loại chất kích thích. Mặt khác, ma túy hiện nay không chỉ tồn tại ở một dạng đơn thuần mà được biến tấu thành nhiều hình thức khác nhau. Địa điểm thường được lựa chọn để tổ chức sử dụng chủ yếu là các quán cà phê, quán bar hoặc quán bia. Vậy đặt ra một câu hỏi đối với trường hợp khi các đối tượng sử dụng chất kích thích cụ thể là thuốc lắc tại quán thì trách nhiệm pháp lý đặt ra với chủ quán như thế nào? Qua bài viết này, đội ngũ chuyên viên Luật sư của văn phòng luật sư Thủ Đô xin được phân tích bình luận trường hợp sử dụng thuốc lắc trong quán cà phê sẽ phải chịu trách nhiệm pháp lý như thế nào.

– Thứ nhất, về khái niệm thuốc lắc

Thuốc lắc hay ecstasy, tên khoa học là MethyleneDioxyl-MethamphetAmine (viết tắt: MDMA), là một dạng ma túy được chế tạo tổng hợp lần đầu tiên từ năm 1910 và 2 năm sau thuộc quyền sở hữu của công ty dược Merck (Đức) dưới dạng chất ức chế cảm giác thèm ăn.

Đó là một loại thuốc gây nghiện tổng hợp bất hợp pháp, thường được tiêu thụ ở dạng thuốc viên, viên nén hoặc dạng viên nang. Thuốc này là một dạng duy nhất trong số các loại thuốc gây nghiện bất hợp pháp, có cả tác dụng kích thích và gây ảo giác. Đặc tính kích thích của thuốc lắc giúp tăng cường năng lượng và sự tỉnh táo trong khi các hiệu ứng gây ảo giác sẽ kích thích cảm giác làm cho các hình ảnh thực tế bị bóp méo.

– Thứ hai, trách nhiệm pháp lý khi có chủ thể sử dụng chất kích thích trong quán bar

  • Trường hợp 1: Chủ quán bar không biết về việc khách sử dụng thuốc lắc tại quán.

Nếu chủ quán không biết hoạt động của những thanh niên đó trong phòng thì sẽ là người có quyền và nghĩa vụ liên quan đến vấn đề này. Khi đó, chủ quán sẽ phải chứng minh bản thân không biết việc hoạt động của những thanh niên đó trong phòng. Hoặc chủ quán không thỏa thuận hay giúp đỡ những thanh niên đó sử dụng thuốc lắc.

  • Trường hợp 2: Nếu chủ quan biết và tạo điều kiện cho khách sử dụng thuốc lắc tại quán

Trong trường hợp này, nếu chủ quán biết và có thỏa thuận về việc sử dụng thuốc lắc ở trong phòng thì chủ quán có khả năng bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 256 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017.

Điều 256. Tội chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy

1. Người nào cho thuê, cho mượn địa điểm hoặc có bất kỳ hành vi nào khác chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 255 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

b) Phạm tội 02 lần trở lên;

c) Đối với người dưới 16 tuổi;

d) Đối với 02 người trở lên;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Trên đây là những phân tích quy định của pháp luật về trách nhiệm pháp lý khi sử dụng thuốc lắc trong quán bar. Lưu ý rằng, tại thời điểm tham khảo có thể văn bản đã hết hiệu lực pháp lý, hãy gọi cho chúng tôi theo số hotline 1900 6197 để được tư vấn nhanh chóng và chính xác. Luật Thủ Đô hy vọng sẽ cung cấp được nhiều thông tin hữu ích để hỗ trợ cho bạn đọc.

Văn phòng Luật sư Thủ Đô chuyên cung cấp các dịch vụ pháp lý về vấn đề Hôn nhân và gia đình, Doanh nghiệp, Đất đai, Hình sự… Hãy gọi cho Văn phòng Luật sư Thủ Đô theo hotline: 1900 6197 để được tư vấn và giải đáp thắc mắc của bạn!