Sang tên sổ đỏ là thủ tục không thể thiếu trong các giao dịch chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế nhà đất. Vậy sang tên sổ đỏ và cấp mới sổ đỏ khác nhau như thế nào? Qua bài viết này đội ngũ chuyên viên Luật sư của văn phòng Luật sư Thủ Đô xin được phân tích, bình luận các quy định của pháp luật về sự khác nhau giữa sang tên sổ đỏ và cấp mới sổ đỏ.

  • Thứ nhất, về khái niệm giữa sang tên sổ đỏ và cấp mới sổ đỏ

– Đối với sang tên sổ đỏ, hiểu một cách đơn giản thì sang tên sổ đỏ được hiểu là đất đã có sổ đỏ nhưng nay chuyển nhượng, tặng cho, chia thừa kế quyền sử dụng cho người khác nên cần sang tên đổi chủ.

– Đối với cấp mới sổ đỏ, hiểu một cách đơn giản thì cấp mới sổ đỏ được hiểu là việc cấp sổ đỏ lần đầu cho thửa đất chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

  • Thứ hai, điều kiện để thực hiện

– Đối với việc sang tên sổ đỏ:

+ Có Giấy chứng nhận (sổ đỏ), trừ 2 trường hợp quy định tại điểm a khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013.

+ Đất không có tranh chấp.

+ Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án.

+ Đất còn trong thời hạn sử dụng.

– Đối với việc cấp mới sổ đỏ:

+ Trường hợp thửa đất có một trong các giấy tờ chứng minh quyền sở hữu theo Điều 100 Luật Đất đai 2013: Đủ điều kiện để được cấp sổ đỏ.

+ Ngược lại, để được cấp Sổ đỏ nếu đất không có giấy tờ thì một trong những căn cứ quan trọng là phải sử dụng đất ổn định từ trước ngày 01/7/2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai.

Trên đây là những phân tích quy định của pháp luật về sự khác nhau giữa sang tên sổ đỏ và cấp mới sổ đỏ. Lưu ý rằng, tại thời điểm tham khảo có thể văn bản đã hết hiệu lực pháp lý, hãy gọi cho chúng tôi theo số hotline 1900 6197 để được tư vấn nhanh chóng và chính xác. Luật Thủ Đô hy vọng sẽ cung cấp được nhiều thông tin hữu ích để hỗ trợ cho bạn đọc.

Văn phòng Luật sư Thủ Đô chuyên cung cấp các dịch vụ pháp lý về vấn đề Hôn nhân và gia đình, Doanh nghiệp, Đất đai, Hình sự… Hãy gọi cho Văn phòng Luật sư Thủ Đô theo hotline: 1900 6197 để được tư vấn và giải đáp thắc mắc của bạn!